Trang ChínhGalleryTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập
Phần mềm hay cho dân điện đây :)

PhotobucketPhotobucket

==Diễn đàn thông báo==new new
== Ảnh hot mùa hè xanh==new
==Thông báo BCH Hội Sinh viên==new
==Nội quy diễn đàn==
Photobucket
Nhớ nghỉ ngơi

Số lượt truy cập

Share

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
huyphuc92
Cấp trứng
Cấp trứng

Mã Sinh viên : 10d0010065

Phần mềm hay cho dân điện đây :) Empty
Bài gửiTiêu đề: Phần mềm hay cho dân điện đây :)   Phần mềm hay cho dân điện đây :) Clock2Wed May 30, 2012 12:04 pm

Link: http://www.mediafire.com/#c1jwhb5m8mo45
Gồm có:

1: Mô phỏng mạch với Tina 8:

Download from zing

Thằng này xài cũng được, mỗi tội lúc chạy mô phỏng thì hao tài ngyên máy.
Tina 8 chạy trực tiếp trên win7 sp1 được, còn thằng Tina 7 thì phải chạy trong chế độ XP sp3. Xài Tina 8 cho ngon! :)
Tina khá phù hợp với các bạn khóa 11 và các khóa sau, vào năm 2 có học " Điện tử cơ bản " và các môn học về sau, hữu hiệu trong mô phỏng mạch analog. Học điện tử cơ bản mới đầu khó ưa mấy bài toán phân cực transitor lắm, nếu xài soft đê mô phỏng thì tuyệt, đem cái này làm báo cáo nhóm là có điểm cộng nóng hổi đó... :)

2: Mô phõng mạch với Proteus 7.8 SP2:

Download from zing

Chạy mô phỏng mạch logic là tuyệt, mô phỏng analoag cũng ngon, giao diện " thân thiện ", dễ sử dụng, tiêu hao tài nguyên máy ít, có hỗ trợ layout ( Hàng hỗ trợ tất nhiên cùi bắp :) ), nếu các bạn làm quên với vẽ mạch điện tử thì xài cái này vẽ vài mạch cho quen rồi chyển sang vẽ bằng Orcad sau. Kết layout của proteus là có mô phỏng 3D ( xem cách xắp xếp linh kiện của mình có hợp lý không ấy mà, chọn : Output--> 3D visualization ), nhẹ nhàng mà hiệu quả.

Chú ý các cơ sở in mạch không nhận được file *.LYT, nên phải tạo ra 1 file Document in cho dễ. Với win7 đã có sẵn .Net Famework 3.5 nên khỏe, vẽ mạch xong chọn Prin rồi chọn máy in ảo :" Microsoft XPS Document Writer ", chọn địa chỉ lưu, sau khi " In ảo " bạn sẽ có 1 file *. XPS, đem ra tiệm in rồi mang về ủi mạch thôi :)...
Hoặc bạn có thể download phần mềm tạo máy in pdf ảo, mình có up rồi đấy, cài nó vào rồi in ảo thôi, sẽ có file pdf. Vì file XPS chưa phổ biến như PDF. Cách này có thể dùng vào các phần mềm vẽ mạch khác.

Địa chỉ in có thể là : In Lam Sơn, 46 Đồng Nai, P.15, Q.10
Hoặc: đại học công nghiệp ( chưa in ở đây, chỉ nghe giới thiệu )

3: Mô phỏng và thiết kế mạch điện tử với multisim:

Thằng này không được phổ biến lắm, theo giới thiệu thì nó mô phỏng ngon nên mình download về cài thử, kết quả là khó xài quá ( Soft này chỉ phù hợp với các bác mắt kém, giao diện của nó chi chít công cụ nhưng biểu tượng bé tí tẹo, nhìn toét mắt cũng không ra ), khó xài quá nên không xài nữa.

Bạn nào thích vọc và " Luyện mắt " thì cứ down về xài, thằng này crack dễ lắm.
Mình up file crack lên thôi, file setup thì các bạn vào trang chủ down về nha: http://www.ni.com/multisim/try/
Các bạn down bản Professionals cho máu.
Bài viết chi tiết các bạn có thể tham khảo: http://www.vn-zoom.com/f103/phan-mem-mo-phong-ni-multisim-12-0-full-moi-nhat-2012-a-1796802.html

4: Thiết kế mạch điện tử với Eagle 5.11:

Eagle có tính năng chủ yêu là vẽ mạch nguyên lý và chuyển mạch nguyên lý sang mạch in, không có tính năng mô phỏng. Qua quá trình sử dụng mình nhận thấy nếu các bạn có nhu cầu vẽ đơn giản ( điện công nghiệp, không cần chuyên nghiệp trong điện tử lắm ) thì các bạn có thể dùng thằng này, nhẹ nhàng, dễ crack, giao diện dễ sử dụng.

Nhược điểm là Library của nó thiết kế hơi dở tí, khó tìm linh kiện; Nếu vẽ mạch in ra sẽ là 1 file *.brd, các cơ sở in hay đặt mạch không nhận file này đâu ( Có đi chăng nữa cũng chỉ mở file 9.brd của Orcad layout thôi, file *.brd của Eagle không mở được vì khác thư viện ), thành ra các bạn phải xuất ra file *.pdf để in mạch và ủi.

Mình có kèm theo file hướng dẫn, đỡ phải tải file rời rạc.

5: Thiết kế mạch điện tử với Orcad 16.3:

MD5 checksum: B05C6E1950EB7FA5AC85BE5255C41357
SHA-1 : E4CB15AA3108CDA066A4F51F5DA6DC7FB99D18EF

Part 1
Part 2
Part 3
Part 4
Part 5
Part 6
Part 7
Part 8
Part 9
Part 10
Part 11
Part 12

Các ban down phần Orcad layout có 12 part ấy, có cả layout plus trong đó ( vì Orcad 16.3 đã không hỗ trợ layout nữa, chuyển sang PCB rồi ).

Thằng này vẽ mạch nguyên lý (capture), mô phỏng mạch ( PSpice ), vẽ mạch in ( layout ), vẽ mạch in theo hướng mới ( Orcad PCB ). Lúc poss bài này mình sử dụng khá thạo capture và layout thôi, các phần còn lại đang tìm hiểu ( Tự học nha, không có học phần Orcad cho bạn đâu :)).

Có thể học bằng Video : https://www.youtube.com/watch?v=RvFL5auyh6k
Các bạn vào xem và down hết về nha, có 13 hay 14 bà gì đó, TIẾNG VIÊT nha.

Hoặc : https://www.youtube.com/watch?v=NU8i39HZTik
Cái này là ENGLISH nhưng nó hướng dẫn là bản 16.5, sát với bản 16.3 nên cũng nên học theo ( hơi phức tạp ), nhưng video có chuẩn HD 720p, xem sướng hơn :)

Crack bản 16.3 này khá dễ, các bản khác tuy làm theo hướng dẫn nhưng cũng chưa chắc thành công ( bản thân ), và lưu ý là thằng Orcad nếu crack thất bại là đối mặt nguy cơ không crack được lân 2 mặc dù làm đúng nha, ngay cả khi xài YOUR UNINSTALLER và xóa thông tin trong regedit ( bản 16.3 thì không sao ).

6: Thiết kế-tính toán mạng điện hạ áp với Ecodial:

Thằng này dùng hỗ trợ thiêt kế tính toán hệ thống cung cấp điện hạ áp ( sau đường dây trung thế của mấy ông EVN, từ biến áp về sau ). Tính toán các thông số rât chi tiết, đến tận các thông số - đặc tính CB, thông số ngắn mạch, kích thước cáp dẫn,....
Nhưng tất cả thông số đều là English nha, có chọn ngôn ngữ khác nữa, bạn nào thích thì chọn tiếng Nga hay tiếng Tàu cho DỄ đọc :)

Ecodial 3.8 này không cần crack, setup và học xài thôi. Các bản >4. mới phải crack ( khó tìm crack vô cùng ).

Mình có up đồ án ( Nghe hoành tráng chứ xem như 1 bài tập nho nhỏ - có điều không làm đồ án thì TÈO đấy nha các bạn ), đồ án mình làm mang tính tham khảo thôi. Làm cái này khổ nhất phần hiểu được mớ thông số output, dịch sái cả cổ!!! Link down đồ án của mình; http://www.mediafire.com/view/?e7109ckwdbop7n6

7: Phần mềm tính toán máy biến áp (công suất nhỏ).

Phù hợp cho các bạn học máy điện, quấn dây. Phần mềm này nhỏ, nhẹ, hỗ trợ tính các thông số cơ bản của máy biến áp ( dòng-đường kính dây sơ cấp thứ cấp, công suất ).
Chú ý là chỉ cài được trên win 32 bit, không như một số phần mềm khác, nếu là phần mềm 32 bit mà cài trên win 64x thì được cài mặc định vào Program file 86x, thằng này nếu cài trên win64x là thua!

Tài liệu hướng dẫn mình sẽ up vào Link ở đầu topic, các bạn vào folder :" Tài liệu hướng dẫn " down về học nha.

Dân điện, cái phần mềm học điện, hạn chế cài linh tinh nha.
Sẽ update thêm.

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Similar topics

-
» GOOD____________KHO PHẦN MỀM__________GOOD
» SOFT phần mềm cho các bác đây.